Na Mwandishi Wetu

TﬁN'I_-\NJ.A ina bidhaa za
kipekee zinazotafutwa
kote duniani.

Kahawa ya Kilimanjaro, vi-
ungo vya Lanzibar, korosho va
Pweani, asali safi kutoka Tabora,
pamha, chai, na mkonge zote
rina ubora unaoweza kushin-
dana katika soko la dunia.

Hata hivyn, bidhaa hizo
mara nyingi hazipewi thamani
stahiki kiwa sababu hazina
chapa na nembo za ubora zenye
nguvu ya kuzibeba sokoni.

Meurugenzi wa Mamlaka ya
Maendelen ya Biashara Tanza-
nia, Dk Latifa Khamis anasema
chapa si tu nembs au rangi ya
kuvutia bali ni hadithi, ubora,
whusiann wa kihisia na wateja,
na sifa ya taifa.

Anaongera kuwa bidhaa
zenye chapa zenye nguvu
zinapandisha thamani, kuvutia
wateja waaminifu, na kufungua
masoko va kimataifa.

Ukiingia katika maduka ya

bidhaa za hadhi ya juu jijini
Lendon, Paris au Dubai na ku-
ana miuko wa kahawa wenye
‘maandishi makubwa: “Café
Amiza au Africafe Arabica
Asili ya Tanzania”, bei yake ni
Dolaza Marekani 35 kwa gramu
250,

Sasa fikiria kahava ile ile,
iliyolimwa kwenye miteremko
ya Mlima Kilimanjaro, ikiwa
imeuzwa kwa msindikaji wa
nje bowa magunia va kilo 50,
ikapakiwa upya na kuwekwa
chapa ya kigeni itauzwa kwa
bei mara kumi zaidi. Hivo
ndiyo hali halisi kwa mamilioni
va wakulima na wazalishaji wa
Tanzania kwa sasa.

Kila bidhaa ya Tanzania
ina hadithi ya kipekee, Viungo
vya Zanzibar vinabeha historia
va karafuu, mdalasini, na
vanilla; kahawa ya Kilimanjzro
inalimwa kwenye miteremko
venve hali ya hewa isivo na ki-
fani; korosho ya Pwani na asali
safi va Tabora zinatoa ladha na
ubora unagshinda kimataifa,

lakini hadithi hizi haziwes ku-

fikia wateja wa kimataifa kama

-

— MADE IN—
TANZANIA

FAHARI YA TANZAMIA

harikusimamiwa na chapa
VENYE NEuvL.

Mafanikin ya chapa

Miano mzuri ni Ethiopia
ilippengeza thamani ya kahawa
yake kwa kuipatia nembo
rasmi na chapa ya ubora yenye
nguvu, ilibadilisha thamani
vake kimataifa, ikawa bidhaa
va kipekee, ya hali ya juu,
nayolipwa bel juw zaidi,

Tanzania inaweza kofani-
kisha mfann o na kutumia
Made in Tanzania kama alama
va ubora, uhalisi, na fahari ya
faifa,

Bidhaa zenye chapa hora zi-
napandisha thamani kwa kiasi
kikubwa. Kilo moja va korosho
ghati ya Tanzania inaweza
fuuzwa kwa Dola za Marekani
2hadid.

Kilo ile ile ikisindikwa au
kufungashwa kwa ubora na ku-

wekwa chapa bora itakayovuta
soko inaweza kuuzwa kwa
Dola Marekani 15 hadi 25 huku
chupa ya asali bora va Katavi
inaweza kuuzwa mara tatu
hadi tano zaid: ikivwa imefun-
gashwa vema na kwa ubosa,
Chapa huunda imani na
uaminifu kwa watgja. Ubora
thabiti, mawasiliano ya kweti,
na utambulisho wa kuvatia
hufanya wateja warudi na ku-
pendekeza hidhaa husika kwa

wengins.

Masoke ya kimataifa yanahi-

taji zaidi va bidhaa nzuri na
bora. Waagizaji na wauzaji
wa rejareja wanataka hidhaa
sinazofungashwa kitaalamu,
lebo #a waii, picha za kuvofia
na uthibitisho wa ubora.
Bidhaa renye chapa bora zi-
naweza kufika kwenye maduka
ya kimataifa, kuwakilisha taifa,

na kudumisha fahari ya bidhas
za Tanzania.

Ethiopia imefanikiva
kugijengea sifa ya kipekee
kupitia chapa za kahawa kama
Yirgacheffe, Harrar, na Sidamao,
hatua iliyosaidia kuongeza
mapatn ya zaidi ya Dola
Marekani milioni 100 kwa
mwaka.

Wivyn hivyn, Kenya imetani-
kiwa kuiweka chai yake katiks
hadhi ya juu kupitia chapa ya
“Kenya Tea', na hivyo kuiweze-
sha kuuzwa kwa bei va jun
katika masoke ya kimataifa.

Zanzibar inayojulikana
kama kisiwa cha viungo,
na fursa kabwa va kupenya
na kung 'ara katika soko la
dunia. Hata hivyo, mafanikio
hayo yanategemea juhudi za
makusudi za kujenga chapa
imara, kuboresha ufungashaji,

Ubunifu unahitajika kuweka chapa bidhaa za Tanzania kimataifa

kuhakikisha uthibitisho wa
ubora, na kusimulia hadithi
zenye myuto kuhusu asili na
upekee wa hidhaz zake.

Mfano wa Kenya unaonesha
wazi kuwa matanikio havo
yanawezekana. Kwa kuwekeza

wa

Anaongeza kuwa chan-
gamoto nyingine sokoni ni
ufungashaji usio na mvito,
matumizi madogo ya mifumo
ya kidijitali, ukosefu wa vyeti
vya ubora na upafikanaji wa

katika ubora na atambulisho fedha kwa ajili ya utengenezaji

wa chapa, Zanzibar inaweza wa chapa.

buinua thamani ya viungo Hapa ndipo Tantrade inapo-

wyake na kujipatia natasi ingta kutna msaada. Wajasiria-

va ushindani katika soko la mali wanahimizwa kuwekerza

kimataifa. katika utambulisho wa chapa
Changamoto na suluhisho wa kitaalamu, ikij ish
Mtzalamu wa maendelen jina |2 kuvutia, nembo tofauti,

ya sekia binafsi na diplomasia ufungashaji wa ubora na bidhaa

ya uchumi, Octavian Mshiu zenye ubara.

anasema ficha ya bidhaa zenye Masoko ya kidijiti kama

ubora; changamote bado xipa.
Anafafanua kuwa wajasi-
riamali wengi hawana uelewa
wa chapa huku wakiendelea na
utamaduni wa kuura malighafi
badala ya bidhaa zilizochakat-

Amazon, Shopify, Instagram,
na Linkedln hutoa fursa ya
kufikia wateja wa kimataifa
mija kwa maja lakini bila chapa
inayojisimamia kwa ubora
bidhaa ya Tanzania haiwez

kufikia masoko hayo.

Mshiu anaona ni umubimu
Serikali na sekta hinafsi
washirikiane ili kujenga mfumo
wa taifa wa chapa ya uzalishaji
va Tanzania {Made in Tanza-
ia).

Anasemna Tanzania iko ka-
tika kipindi muhirmu cha mab-
adiliko ya kinchumi. Rasilimali
za asili, bidhaa bora, na vipaji
vya kazi vinaweka taifa kwenye
nafasi ya kuunda chapa zenye
thamani ya juw

“Wajasiriamali na wazalish-
aji wanapaswa kutumia ragmu
ya Taifa ‘Made in Tanzania’ ku-
jenga na kuimarisha chapa za,
kufikia masako ya dunia, na
kuwakilisha taifa kwa fahan,”
ANasema.

Mkurugenzi wa Tantrade
anasema “Acha kuuza kina-
cholimwa Tanzania, anza kuuza
kinachosimama Tanzania, jenga
chapa, Miliki thamani, wakili-
sha taifa. Hii ndiye dhamira ya
‘Made in Tanzania' rajamu ya
Taifa."



